Tạo điều kiện để sinh viên tìm hiểu về nghệ thuật Tuồng
26.02.2024
Nhà hát tuồng Nguyễn Hiển Dĩnh phối hợp Trường Đại học FPT Đà Nẵng tổ chức chương trình giới thiệu nghệ thuật tuồng xứ Quảng cho sinh viên tại nhà hát vào ngày 24/2.
Một cảnh trong vở tuồng “Thị Kính - Thị Mầu”.
Chương trình giới thiệu vở tuồng “Thị Kính - Thị Mầu” do các nghệ sĩ, diễn viên của Nhà hát tuồng Nguyễn Hiển Dĩnh biểu diễn, đồng thời giới thiệu cho các em về phục trang, nghệ thuật hóa trang, vẽ mặt Tuồng.
Ngoài ra, các nghệ sĩ, diễn viên còn giao lưu với sinh viên, giải đáp cho các em những thắc mắc về nghệ thuật tuồng xứ Quảng.
Đây là hoạt động góp phần nhằm quảng bá, giới thiệu nghệ thuật biểu diễn truyền thống cho học sinh, sinh viên, các nhân vật gắn với các tác phẩm văn học dân gian.
Có thể bạn quan tâm
Công bố các sự kiện kỷ niệm 80 năm ra đời Đề cương về văn hóaKhai Xuân đọc sách - Học vạn điều hayThi sáng tác ảnh về môi trường và đa dạng sinh họcĐà Nẵng có 20 nghệ sĩ có tên trong danh sách lấy ý kiến đề nghị xét tặng danh hiệu NSND, NSƯT lần 10Phát động sáng tác văn học, nghệ thuật “Sống mãi với thời gian”Hội Nghệ sĩ sân khấu xét tặng thưởng năm 2020Liên hoan âm nhạc toàn quốc năm 2021 đợt 1 sẽ tổ chức tại thành phố Buôn Ma ThuộtCuộc thi sáng tác văn học nghệ thuật về TP Hải Phòng với tổng giải thưởng 300 triệu đồngĐộc đáo với triển lãm tranh “Nghệ thuật đường phố Nam Jam”Bảo tồn, phát huy giá trị di sản tư liệu thế giới ma nhai tại danh thắng Ngũ Hành Sơn